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RUWASA, wananchi ‘wavutana’ kisa maji ya bomba
Na Godfrey Mushi, LON-
GIDO

M
KWAMO wa 
utekelezaji wa mra-
di wa usambazaji 
wa maji ya bomba 

katika Kata ya Tingatinga, 
Wilaya ya Longido, mkoani 
Arusha, umeibua mtafaruku 
baina ya wakazi wa eneo hilo 
na Wakala wa Maji Vijijini (RU-
WASA).

Wakazi hao wa Tingatin-
ga, wanadai hawaridhishwi 
na mwenendo mzima wa 
utekelezaji wa mradi huo.

Wiki iliyopita, wakazi hao 
walikusanyika mbele ya ofisi 
ya Serikali ya Kijiji cha Ngerei-
yani, kushinikiza mabomba 
yaliyohifadhiwa kwenye ofisi 

hiyo kwa muda mrefu bila 
kusambazwa, wapewe sababu 
za kutotumika, wakati wao wa-
nakabiliwa na shida ya maji.

Mkazi wa Tingatinga, 
Sara Emanuel, alisema wa-
nawake na watoto wamekuwa 
waathirika wakuu wa adha 
hiyo kwa kuwa wamekuwa 
wakitembea zaidi ya kilometa 
18 kila siku kutafuta maji vijiji 
jirani vya Wilaya ya Siha, ndi-
yo maana wanataka kupewa 
taarifa za nini kimetokea hadi 
mradi kukwama.

  Mkazi mwingine wa kata 
hiyo, Wandeto Sidaye, alisema 
uamuzi wao wa kujikusanya 
ofisi ya kijiji ni kutaka kuishini-
kiza RUWASA Wilaya ya Lon-
gido, kuwaeleza sababu ya 
kukwama kwa mradi huo. Di-

wani wa Kata ya Tingatinga, 
Victor Lenganet, alisema kwa 
muda mrefu wamefuatilia 
mabomba hayo wakitaka ya-
tumike kutatua tatizo la maji 
katika eneo hilo, lakini hakuna 
kilichofanyika, ndiyo maana 
wananchi wameamua kuvunja 
ukimya.

Lenganetnet, alisema licha 
ya Serikali ya Kijiji na uongozi 
wa kata hiyo, kuchanga fedha 
na kukodi katapira la kusaidia 
kuchimba mitaro ya kulaza 
mabomba, watekelezaji wa 
mradi huo ambao ni RUWASA, 
wameshindwa kuendelea na 
kazi na wanapouliza hawapewi 
sababu za misingi.

Alipotafutwa kutoa ufafanu-
zi kuhusu madai hayo ya wa-
nanchi, Kaimu Meneja wa 

RUWASA, Wilaya ya Longido, 
Petro Mchenya, alisema tatizo 
la kusuasua kukamilika kwa 
mradi huo, chanzo chake ni 
mgogoro uliopo kati ya wakazi 
wa Wilaya ya Siha na Tingat-
inga.

Alisema mgogoro huo una-
tokana na wakazi wa Wilaya 
ya Siha, kugomea mabomba 
ya mradi huo kupita kwenye 
maeneo yao  kwenda Wilaya 
ya Longido, jambo ambalo 
ndilo lililozusha mgogoro kati 
ya wakazi wa wilaya hizo mbili.

Kwa mujibu wa Kaimu 
Meneja huyo wa RUWASA, 
mgogoro huo kwa sasa tayari 
umekwishapatiwa ufumbuzi 
na wakati wowote kuanzia 
sasa, mradi huo utaendelea 
kutekelezwa.

Wadau wachukua hatua kunusuru vyanzo vya maji
Na Godfrey Mushi,        
MONDULI

WADAU wa mazingira ku-
toka ndani na nje ya nchi, 
wameanza kuchukua hatua 
za kunusuru vyanzo vya maji 
vilivyoko hatarini kukauka ka-
tika misitu ya asili ya Serela na 
Losimingori iliyoko Wilaya ya 
Monduli, mkoani Arusha.

Vyanzo hivyo ambavyo 
ndiyo tegemeo la maji yanay-
otumiwa na baadhi ya tarafa 
za wilaya hiyo, vimeharibiwa 
kutokana na ukataji  wa miti 
ya asili, kwa ajili ya biashara 
ya kuuza kuni na ujenzi wa 
makazi ya jamii za kifugaji za 
Kimasai.

Kutokana na uharibifu huo, 
Mkurugenzi wa Shirika la Ma-
sai Pastoralist Development 
Organization (MPDO Lareto), 
linalofadhiliwa na Shirika 

la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP), Baraka Laizer, 
alisema wamelazimika ku-
wapelekea wakazi wa kata za 
Serela na Repruko, mradi wa 
ufugaji wa nyuki kama chagizo 
la kiuchumi ili kuacha ukataji 
miti ndani ya misitu hiyo.

“Tangu tumebuni na kuu-
leta mradi huu wa ufugaji 
nyuki  katika maeneo haya, 
wananchi wameacha kufanya 
uharibifu   kwenye misitu ya 
asili ya      Serela    na Losim-
ingori.

“Dhamira yetu ni kunusuru 
mazingira na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi ka-
tika eneo hili lenye vyanzo 
vya maji. Kwa ujumla mradi 
huu unalenga kuhifadhi na 
kutunza vyanzo vya maji; am-
bapo kwa sasa tunafanya kazi 
ya kuzijengea uwezo kamati zi-
nazoshiriki kutunza mazingira 

na kulinda vyanzo hivi kwenye 
vijiji husika,” alisema.

Mratibu wa mradi huo un-
aotekelezwa na MPDO Lareto, 
Amani Sekino, alisema kwe-
nye mradi huo tayari zaidi ya 
wanawake 60 wamepatiwa 
mradi wa ufugaji wa nyuki na 
wameanza kunufaika kiuchu-
mi.

“Wanawake  wa jamii za 
kifugaji  walio wengi, wanat-
egemea kuendesha maisha 
yao kwa kukata miti ya misitu 
hii. Kwa hiyo, ili kuwapa moti-
sha ya kuachana na uharibu 
wa misitu ya Serela na Losi-
mingori na kuvinusuru vy-
anzo vya maji kutoweka, ndio 
maana tukaja na mradi huu wa 
kiuchumi,” alieleza Sekino.

Mmoja wa wanufaika wa 
mradi huo kutoka kikundi 
cha Enywata Maa, Nalembo 
Ole Shulu, kutoka Monduli, 

akieleza namna ulivyoanza 
kubadili maisha yao kiuchumi,  
alisema mradi huo umewa-
saidia kuwa chanzo cha kipato 
kutokana na kuuza mazao ya 
nyuki.

Alisema kitaalamu, nyuki 
huzalisha bidhaa nyingi am-
bazo zina faida kubwa kiafya 
pamoja na maendeleo ya kiu-
chumi, kama vile nta, sumu ya 
nyuki, maziwa ya nyuki, vum-
bi, supu yake na gundi.

Alipohojiwa na Nipashe 
kuhusu mchango wa serikali, 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Monduli, Isaac Jo-
seph, alisema halmashauri yao 
inaunga mkono ujio wa mradi 
huo, kwa kuwa ni mkombozi 
wa mazingira yaliyoharibiwa 
kwa ufyekaji wa misitu  kwe-
nye baadhi ya vijjji, ili kuvuna 
miti ya ujenzi na biashara ya 
kuni.

Bil.2/- zakusanywa 
mapambano VVU, 
UKIMWI
Na Mwandishi Wetu, MOSHI

KAMPENI ya Kili Challenge, inayolenga 
kusaidia mapambano dhidi ya Virusi Vya 
Ukimwi (VVU) na UKIMWI imekusanya  
Dola za Marekani  806,000 (Sh. bilioni 
2.15) katika Dola milioni moja iliyolenga 
kukusanya mwaka huu.

Kampeni hiyo ya kila mwaka inayoan-
daliwa na Kampuni ya Dhahabu ya Geita 
Gold Mining (GGM), kwa kushirikiana na 
Tume ya Taifa ya Kudhibiti Ukimwi (TA-
CAIDS), kupanda Mlima Kilimanjaro kwa 
lengo la kusaidia juhudi za serikali katika 
kupambana na ugonjwa wa UKIMWI.

Hayo yamo katika taarifa ya Kaimu 
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Raymond 
Mwangwala, aliyoitoa mwishoni mwa 
wiki katika lango la Machame la Hifadhi 
ya Taifa ya Kilimanjaro (KINAPA), wakati 
wa kuwaaga wapanda mlima 52 pamoja 
na waendesha baiskeli 19 wanaochagiza 
kampeni hiyo.

Katika taarifa yake, alisema serikali in-
aona uko mwanga endelevu katika kuu-
dhibiti ugonjwa huo nchini.

Mwangala ambaye ni Mkuu wa Wilaya 
ya Rombo, alimwakilisha Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Nurdin Babu.

“Napenda kuwashukuru GGM na 
TACAIDS, ambao ndio waanzilishi na 
waratibu wa kampeni hii ya Kilimanjaro 
Challenge Against HIV and AIDS; ambayo 
kupitia programu hii, leo kwa furaha kub-
wa tumekusanyika kuwaaga mashujaa 
waliojitoa kupanda mlima na kuendesha 
baiskeli kuzunguka Mlima Kilimanjaro.

…Napenda ifahamike kuwa lengo kub-
wa la kutekelezwa kwa kampeni hii, ni 
kuchangisha fedha kwa ajili ya kuchangia 
juhudi za serikali katika mapambano 
dhidi ya VVU na UKIMWI. Hivyo kupitia 
programu hii, wadau wanapata fursa ya 
kuchangia fedha na kufanya utalii katika 
Mlima Kilimanjaro.”

Vilevile, Mwangala, alisema kampeni 
hiyo pia inalenga kujenga urafiki na ush-
irikiano na mataifa mbalimbali, ambayo 
raia wake wanajitokeza kushiriki kupan-
da Mlima Kilimanjaro au kuendesha bais-
keli kuzunguka mlima huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa GGM, Duran 
Archery, akizungumza kabla ya kuag-
wa wapanda mlima hao, alieleza kuwa 
michango hiyo ni dhamira njema ya GGM 
katika mapambano dhidi ya UKIMWI 
nchini. “Tumejizatiti kikamilifu kuhakiki-
sha kwamba Tanzania isiyo na UKIMWI 
inawezekana, kama kaulimbiu yetu ya 
mwaka huu inavyosema, hatutakata 
tamaa, Ningependa kuwatia moyo wa-
shiriki wa tukio la mwaka huu, kwamba 
tuko nanyi kwa moyo na tutakuwa tuki-
washangilia njia yote,” alisema Duran.

Mbali na hilo, Mkurugenzi huyo wa 
GGM, aliongeza kuwa lengo la kukusanya 
fedha kila mwaka, ni kuchangia juhudi 
za serikali kufikia malengo ya sifuri tatu, 
dhidi ya UKIMWI.

Malengo hayo, ni maambukizi mapya 
sifuri, unyanyapaa  sifuri na vifo vinavyo-
husiana na VVU/Ukimwi sifuri.

Awali, Simon Shayo, Makamu wa Rais 
wa AngloGold Ashanti, anayeshughulikia 
masuala ya uendelevu na mambo ya ubia 
(Afrika), alisema kuwa vikundi mbalim-
bali vimefaidika na kampeni hiyo, wak-
iwemo watoto wa Kituo cha Moyo wa Hu-
ruma cha Geita, kilichoanzishwa mwaka 
2006.

HABARI KASKAZINI

Na Allan Isack, BABATI

NAIBU Waziri wa Mam-
bo ya Ndani, Daniel Sillo, 
amesema katika suala la 
mapambano dhidi ya uka-
tili wa kijinsia ikiwamo 

Mkuu wa Wilaya ya 
Rombo, Raymond 
Mwangwala (kulia), 
akikabidhi bendera 
kwa kiongozi wa wa-
pandamlima Kiliman-
jaro ikiwa ni Kampeni 
ya GGM Kili Challenge 
2024 ya Kampuni 
ya Dhahabu ya Geita 
Gold Mining katika 
lango la Machame kwa 
kushirikiana na Tume 
ya Taifa ya Kudhibiti 
Ukimwi (TACAIDS), 
mjini Moshi, Kili-
manjaro jana. Tukio 
hilo linashirikisha 
wapandamlima 52 
na waendesha bais-
keli 19,  kwa lengo 
la kusaidia juhudi za 
serikali za  kupamba-
na na Ukimwi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU


